புவிஈர்ப்பு மண்டலத்தை தாண்டியது மங்கள்யான்

Written by vinni   // December 5, 2013   //

mangalyan_005செவ்வாய்கிரகம் பற்றி ஆராய்ச்சி செய்வதற்காக இந்தியா மங்கள்யான் என்ற விண்கலத்தை செவ்வாய் கிரகத்துக்கு அனுப்பி உள்ளது.

இந்த விண்கலம் பி.எஸ்.எல்.வி. ராக்கெட் மூலம் ஸ்ரீஹரிகோட்டா ஏவுதளத்தில் இருந்து கடந்த மாதம் 5-ம் தேதி விண்ணில் செலுத்தப்பட்டது.

மங்கள்யானின் சுற்று வட்டப்பாதை படிப்படியாக உயர்த்தப்பட்டு கடைசியாக 2 லட்சம் கி.மீ. உயரத்துக்கு பல்வேறு சிக்கல்களுக்குப்பின் உயர்த்தப்பட்டது. சுற்று வட்டப்பாதையை உயர்த்தும்போது மங்கள்யானில் உள்ள சிறிய ராக்கெட்டுகள் இயங்கவில்லை என்றாலும் அதில் உள்ள எரிபொருள்கள் வீணாகாததால் ராக்கெட்டுகளை மீண்டும் இயக்கும் பணி நடந்தது. இதில் இஸ்ரோ விஞ்ஞானிகள் வெற்றி பெற்றனர்.

மங்கள்யான் நேற்று முன்தினம் 5,36,000 கி.மீ தூரத்தை கடந்து சந்திரனின் சுற்றுப்பாதையை தாண்டிய நிலையில் நேற்று அதிகாலை 1.14 மணியளவில் 9,25,000 கி.மீ தூரத்தை கடந்து புவிஈர்ப்பு மண்டலத்தை தாண்டி சென்றதாக இஸ்ரோ தகவல் தெரிவித்துள்ளது.

விண்கலம் சுற்றுப்பாதையில் இருந்து விலகினால் டிசம்பர் 11, ஏப்ரல், ஆகஸ்ட் மற்றும் செப்டம்பர் 14 ஆகிய நாட்களில் சரி செய்து செப்டம்பர் 2014-ல் செவ்வாய் கிரகத்தின் சுற்றுப்பாதையை அடைய முடிவு செய்யப்பட்டுள்ளது.

இவ்வாராய்ச்சி வெற்றிகரமாக முடியும் போது ஏற்கனவே செவ்வாய் கிரக ஆராய்ச்சிக்காக விண்கலம் அனுப்பி வெற்றி கண்ட அமெரிக்கா, ஐரோப்பா மற்றும் ரஷ்யா ஆகிய நாடுகளின் வரிசையில் இந்தியாவும் இடம்பெறும் வாய்ப்புள்ளது.


Similar posts

Comments are closed.